Paracetamol là thuốc gì?

Trang Chủ Diễn đàn Thuốc phổ biến khác Paracetamol là thuốc gì?

Đang xem bài viết thứ 1 (trong tổng số 3 bài viết)
  • Người viết
    Bài viết
  • #1610

    Paracetamol là thuốc gì? Acetaminophen. Bạn cần biết giá thuốc paracetamol bao nhiêu? Bạn chưa biết thuốc paracetamol bán ở đâu? NTLP.info là địa chỉ chuyên mua bán thuốc paracetamol tại Tp.HCM, Hà Nội, Đà Nẵng, Cần Thơ … và toàn quốc

    [caption id="" align="aligncenter" width="822"]Paracetamol Paracetamol[/caption]

    Paracetamol là gì?

    • Paracetamol (acetaminophen) là thuốc giảm đau và giảm sốt . Cơ chế hoạt động chính xác của không được biết đến.
    • Paracetamol được sử dụng để điều trị nhiều tình trạng như đau đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt . Nó làm giảm đau trong viêm khớp nhẹ nhưng không có tác dụng đối với viêm và sưng khớp bên dưới.
    • Paracetamol cũng có thể được sử dụng cho các mục đích khác không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc này.

    Công dụng thuốc paracetamol

    • Thuốc này được sử dụng để điều trị đau nhẹ đến trung bình (từ đau đầu, kinh nguyệt, đau răng , đau lưng, viêm xương khớp , hoặc đau và cảm lạnh / cúm ) và để hạ sốt.

    Cách sử dụng Paracetamol Tablet

    Dùng sản phẩm này bằng miệng theo chỉ dẫn. Làm theo tất cả những hướng dẫn trên gói sản phẩm. Nếu bạn không chắc chắn về bất kỳ thông tin nào, hãy tham khảo ý kiến ​​bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn .

    Có rất nhiều thương hiệu và hình thức acetaminophen có sẵn. Đọc hướng dẫn dùng thuốc cẩn thận cho từng sản phẩm vì lượng acetaminophen có thể khác nhau giữa các sản phẩm. Không dùng nhiều acetaminophen hơn khuyến cáo. (Xem thêm phần Cảnh báo.)

    Nếu bạn đang cho acetaminophen cho trẻ, hãy chắc chắn rằng bạn sử dụng một sản phẩm dành cho trẻ em. Sử dụng trọng lượng của con bạn để tìm đúng liều trên gói sản phẩm. Nếu bạn không biết cân nặng của con bạn, bạn có thể sử dụng tuổi của chúng.

    Đối với đình chỉ, lắc thuốc tốt trước mỗi liều. Một số chất lỏng không cần phải lắc trước khi sử dụng. Làm theo tất cả những hướng dẫn trên gói sản phẩm. Đo thuốc dạng lỏng bằng muỗng / liều nhỏ giọt / ống tiêm được cung cấp để đảm bảo bạn có liều chính xác. Không sử dụng một muỗng hộ gia đình.

    Đối với viên nén hòa tan nhanh, nhai hoặc cho phép hòa tan trên lưỡi , sau đó nuốt với hoặc không có nước. Đối với viên nhai, nhai kỹ trước khi nuốt.

    Không nghiền nát hoặc nhai viên nén giải phóng kéo dài. Làm như vậy có thể giải phóng tất cả các loại thuốc cùng một lúc, làm tăng nguy cơ tác dụng phụ. Ngoài ra, không chia nhỏ các viên trừ khi chúng có vạch ghi điểm và bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn yêu cầu bạn làm như vậy. Nuốt cả viên hoặc tách viên mà không nghiền nát hoặc nhai.

    Đối với viên sủi, hòa tan liều lượng trong lượng nước khuyến nghị, sau đó uống.

    Thuốc giảm đau hoạt động tốt nhất nếu chúng được sử dụng như là dấu hiệu đau đầu tiên xảy ra. Nếu bạn đợi cho đến khi các triệu chứng xấu đi, thuốc có thể không hoạt động tốt.

    Không dùng thuốc này để hạ sốt trong hơn 3 ngày trừ khi có chỉ định của bác sĩ. Đối với người lớn, không dùng sản phẩm này để giảm đau quá 10 ngày (5 ngày ở trẻ em) trừ khi có chỉ định của bác sĩ. Nếu trẻ bị đau họng (đặc biệt là sốt cao , đau đầu hoặc buồn nôn / nôn ), hãy tham khảo ý kiến ​​bác sĩ kịp thời.

    Hãy cho bác sĩ của bạn nếu tình trạng của bạn vẫn còn hoặc xấu đi hoặc nếu bạn phát triển các triệu chứng mới. Nếu bạn nghĩ rằng bạn có thể có một vấn đề y tế nghiêm trọng, hãy nhờ trợ giúp y tế ngay lập tức.

    Phản ứng phụ thuốc paracetamol

    Thuốc này thường không có tác dụng phụ. Nếu bạn có bất kỳ tác dụng bất thường, liên hệ với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn kịp thời.

    Nếu bác sĩ đã hướng dẫn bạn sử dụng thuốc này, hãy nhớ rằng họ đã đánh giá rằng lợi ích cho bạn lớn hơn nguy cơ tác dụng phụ. Nhiều người sử dụng thuốc này không có tác dụng phụ nghiêm trọng.

    Một phản ứng dị ứng rất nghiêm trọng với thuốc này là rất hiếm. Tuy nhiên, hãy nhờ trợ giúp y tế ngay nếu bạn nhận thấy bất kỳ triệu chứng nào của phản ứng dị ứng nghiêm trọng , bao gồm: phát ban , ngứa / sưng (đặc biệt là ở mặt / lưỡi / cổ họng), chóng mặt nghiêm trọng , khó thở .

    Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ có thể. Nếu bạn nhận thấy các tác dụng khác không được liệt kê ở trên, liên hệ với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn.

    Phòng ngừa, cảnh báo thuốc paracetamol

    Trước khi dùng acetaminophen , hãy nói với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn nếu bạn bị dị ứng với nó; hoặc nếu bạn có bất kỳ dị ứng khác . Sản phẩm này có thể chứa các thành phần không hoạt động, có thể gây ra phản ứng dị ứng hoặc các vấn đề khác. Nói chuyện với dược sĩ của bạn để biết thêm chi tiết.

    Trước khi sử dụng sản phẩm này, hãy cho bác sĩ hoặc dược sĩ biết tiền sử bệnh của bạn, đặc biệt là: bệnh gan , sử dụng / lạm dụng rượu thường xuyên.

    Các sản phẩm dạng lỏng, viên nhai hoặc viên hòa tan / sủi bọt có thể chứa đường hoặc aspartame. Cần thận trọng nếu bạn bị tiểu đường , phenylketon niệu (PKU) hoặc bất kỳ tình trạng nào khác đòi hỏi bạn phải hạn chế / tránh các chất này trong chế độ ăn uống của bạn. Nếu bạn có bất kỳ điều kiện nào trong số này, hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ về việc sử dụng các sản phẩm này một cách an toàn.

    Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bạn đang mang thai trước khi sử dụng thuốc này .

    Acetaminophen đi vào vú sữa. Tham khảo ý kiến ​​bác sĩ trước khi cho con bú.

    Tương tác thuốc paracetamol

    Tương tác thuốc có thể thay đổi cách thuốc của bạn hoạt động hoặc tăng nguy cơ mắc các tác dụng phụ nghiêm trọng. Tài liệu này không chứa tất cả các tương tác thuốc có thể . Giữ một danh sách tất cả các sản phẩm bạn sử dụng (bao gồm cả thuốc kê toa / thuốc không kê toa và các sản phẩm thảo dược) và chia sẻ với bác sĩ và dược sĩ của bạn . Không bắt đầu, dừng hoặc thay đổi liều lượng của bất kỳ loại thuốc nào mà không có sự chấp thuận của bác sĩ.

    Một sản phẩm có thể tương tác với thuốc này là: ketoconazole .

    Thuốc này có thể can thiệp vào một số xét nghiệm trong phòng thí nghiệm, có thể gây ra kết quả xét nghiệm sai. Hãy chắc chắn rằng nhân viên phòng thí nghiệm và tất cả các bác sĩ của bạn biết bạn sử dụng thuốc này.

    Quá liều thuốc paracetamol

    Nếu ai đó đã sử dụng quá liều và có các triệu chứng nghiêm trọng như bất tỉnh hoặc khó thở , hãy gọi 115. Nếu không, hãy gọi ngay cho trung tâm kiểm soát chất độc. Các triệu chứng của quá liều có thể bao gồm: buồn nôn , nôn , chán ăn, đổ mồ hôi , đau dạ dày / bụng , mệt mỏi cực độ, mắt / da vàng , nước tiểu sẫm màu .

    Ghi chú

    Acetaminophen không gây loét dạ dày và ruột mà NSAID như aspirin, ibuprofennaproxen có thể gây ra. Tuy nhiên, acetaminophen không làm giảm sưng ( viêm ) như NSAID làm. Tham khảo ý kiến ​​bác sĩ để biết thêm chi tiết và xem loại thuốc nào có thể phù hợp với bạn.

    Mất liều

    Nếu bạn đang dùng thuốc này theo lịch trình thường xuyên và bỏ lỡ một liều, hãy dùng ngay khi nhớ ra. Nếu gần đến thời điểm dùng liều tiếp theo, hãy bỏ qua liều đã quên. hãy làm tiếp công việc của bạn vào thời điểm bình thường. Đừng gấp đôi liều để bắt kịp.

    [caption id="" align="alignnone" width="600"]Efferalgan-500mg-Paracetamol Efferalgan-500mg-Paracetamol[/caption]

    Lưu trữ

    Bảo quản trong điều kiện nhiệt độ phòng, tránh khỏi ánh sáng và hơi ẩm. Không lưu trữ trong phòng tắm. Giữ tất cả các loại thuốc tránh xa trẻ em và vật nuôi.

    Không xả thuốc xuống nhà vệ sinh hoặc đổ chúng vào cống trừ khi được hướng dẫn làm như vậy. Vứt bỏ đúng cách sản phẩm này khi hết hạn hoặc không còn cần thiết. Tham khảo ý kiến dược sĩ hoặc công ty xử lý chất thải tại địa phương.

    Nguồn tham khảo thuốc Paracetamol

     

    #1650
    #1687

    tổng hợp từ khóa tìm kiếm về Paracetamol:
    paracetamol thuocbietduoc,
    paracetamol 500mg,
    paracetamol 250mg,
    paracetamol 500mg sủi,
    paracetamol 500mg viên nén,
    paracetamol liều dùng,
    paracetamol 650mg,
    paracetamol 150mg,
    giá thuốc paracetamol 500mg,
    paracetamol 150mg,
    paracetamol truyền,
    paracetamol 100mg,
    biệt dược có chứa hoạt chất paracetamol,
    liều paracetamol cho trẻ em theo cân nặng,
    paracetamol 250mg,
    paracetamol extra,
    paracetamol 500mg sanofi,
    thuốc paracetamol 325mg,
    paracetamol sđk,
    tính chất của paracetamol,
    ibuprofen thuốc biệt dược,
    kiểm nghiệm paracetamol,
    azithromycin thuộc nhóm kháng sinh nào,
    aspirin thuocbietduoc,
    diclofenac thuocbietduoc,
    fahado paracetamol 500mg,
    liều chết của paracetamol,
    thuoc byralen 500mg,
    paracetamol viên màu hồng,
    paracetamol 500mg viên nén tròn,
    thuốc hạ sốt viên màu cam,
    1 vỉ paracetamol bao nhiêu tiền,
    paracetamol 500mg winthrop,
    paracetamol 500mg thuốc biệt dược,
    paracetamol có gây buồn ngủ không,
    giá thuốc paracetamol 500mg,
    paracetamol 150mg,
    paracetamol truyền,
    paracetamol 100mg,
    biệt dược có chứa hoạt chất paracetamol,
    liều paracetamol cho trẻ em theo cân nặng,
    paracetamol 250mg,
    paracetamol extra,
    paracetamol 500mg sanofi,
    thuốc paracetamol 325mg,
    paracetamol sđk,
    tính chất của paracetamol,
    ibuprofen thuốc biệt dược,
    kiểm nghiệm paracetamol,
    azithromycin thuộc nhóm kháng sinh nào,
    aspirin thuocbietduoc,
    diclofenac thuocbietduoc,
    fahado paracetamol 500mg,
    liều chết của paracetamol,
    thuoc byralen 500mg,
    paracetamol viên màu hồng,
    paracetamol 500mg viên nén tròn,
    thuốc hạ sốt viên màu cam,
    1 vỉ paracetamol bao nhiêu tiền,
    paracetamol 500mg winthrop,
    paracetamol 500mg thuốc biệt dược,
    paracetamol có gây buồn ngủ không,
    giá thuốc paracetamol 500mg,
    thuốc paracetamol choay,
    thuốc paracetamol 650mg,
    thuốc paracetamol 250mg,
    paracetamol thuocbietduoc,
    paracetamol 500mg sủi,
    paracetamol 500mg viên nén,
    paracetamol extra,
    giá thuốc paracetamol 500mg,
    paracetamol 150mg,
    paracetamol truyền,
    paracetamol 80mg,
    paracetamol 100mg,
    liều paracetamol cho trẻ em theo cân nặng,
    paracetamol sđk,
    tính chất của paracetamol,
    ibuprofen thuốc biệt dược,
    kiểm nghiệm paracetamol,
    azithromycin thuộc nhóm kháng sinh nào,
    paracetamol 325mg,
    paracetamol extra,
    bài giảng paracetamol,
    paracetamol 250mg,
    paracetamol 500mg sanofi,
    paracetamol có gây buồn ngủ không,
    thuốc paracetamol 325mg,
    aspirin thuocbietduoc,
    diclofenac thuocbietduoc,
    fahado paracetamol 500mg,
    biệt dược có chứa hoạt chất paracetamol,
    liều chết của paracetamol,
    thuoc byralen 500mg,
    giá thuốc paracetamol 500mg,
    paracetamol 150mg,
    paracetamol truyền,
    paracetamol 80mg,
    paracetamol 100mg,
    liều paracetamol cho trẻ em theo cân nặng,
    paracetamol sđk,
    tính chất của paracetamol,
    ibuprofen thuốc biệt dược,
    kiểm nghiệm paracetamol,
    azithromycin thuộc nhóm kháng sinh nào,
    paracetamol 325mg,
    paracetamol extra,
    bài giảng paracetamol,
    paracetamol 250mg,
    paracetamol 500mg sanofi,
    paracetamol có gây buồn ngủ không,
    thuốc paracetamol 325mg,
    aspirin thuocbietduoc,
    diclofenac thuocbietduoc,
    fahado paracetamol 500mg,
    biệt dược có chứa hoạt chất paracetamol,
    liều chết của paracetamol,
    thuoc byralen 500mg,

Đang xem bài viết thứ 1 (trong tổng số 3 bài viết)
  • Bạn cần đăng nhập để phản hồi chủ đề này.